सामान्यांच्या खिशाला कात्री ; महागाईचा भडका ! ‘या’ वस्तू आजपासून महागणार


दक्ष न्यूज प्रतिनिधी : सचिन पुंडलिक आव्हाड

पीठ, दही आणि प्री-पॅकेज केलेले अन्न आजपासून महाग झाले आहे. यावर ग्राहकांना 5 टक्के जीएसटी भरावा लागेल. प्री-पॅकेज केलेल्या आणि प्री-लेबल केलेल्या अन्नावरील सवलत काढून घेण्यात आली आहे. तसेच 1000 रुपयांपर्यंतच्या दैनंदिन हॉटेलमध्ये आता 12 टक्के कर लागणार आहे. याशिवाय छपाई, लेखन किंवा ड्रॉइंग शाई, कटिंग ब्लेडसह चाकू, चमचे, काटे, पेपर चाकू, पेन्सिल शार्पनर आणि एलईडी दिवे यासारख्या उत्पादनांवरील कर दर 12 टक्क्यांवरून 18 टक्के करण्यात आला आहे.

याशिवाय, 5,000 रुपयांपेक्षा अधिक रकमेच्या रुग्णालय खोल्यांसाठी 5 टक्के आकारण्यात येईल. परंतु आयसीयूला सूट देण्यात आली आहे.केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांच्या अध्यक्षतेखाली झालेल्या GST कौन्सिलच्या 47 व्या बैठकीत सर्वसामान्यांवर खर्चाचा बोजा वाढणार असे काही निर्णय घेण्यात आले.

बैठकीत घेण्यात आलेल्या निर्णयानुसार आता तुम्हाला काही वस्तूंवर पूर्वीपेक्षा जास्त किंमत मोजावी लागणार आहे.सोलर वॉटर हिटरवर सध्या 5 टक्के जीएसटी लागत होता. मात्र आता त्यावर 12 टक्के जीएसटी आकारला जाणार आहे. रस्तेबांधणी, पूलबांधणी, रेल्वे, मेट्रो यासाठी दिले जाणारे कंत्राट, सांडपाणी प्रक्रिया संयंत्र, स्मशानातील विधी व साहित्य यांवर आता 12 टक्क्यांऐवजी 18 टक्के जीएसटी लागणार.


Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *